WorldofLucifer
ยินดีต้อนรับสู่ Lucifer World
กฏของเว็บนี้ มีไม่มากไม่มายครับ แค่อย่าใช้คำหยาบคาย ห้ามพูดเรื่องเกี่ยวกับการเมือง หรือทำให้ทะเลาะกัน ก็เพียงพอแล้วครับ

สิทธิพิเศษสำหรับสมาชิกเว็บ
1. มีสิทธิ์ได้รับข่าวการแจก AC / Item Code หรือ ของพรีเมียมทาง E mail ที่ได้ลงทะเบียนไว้
2. มีสิทธิ์ได้ร่วมออกงานกับผมและทีมงานของเกมนั้นๆ โดยการสุ่มเลือกสมาชิก
3. มีสิทธิ์เข้าร่วมชิงของรางวัลพรีเมียมพิเศษต่างๆจากค่ายเกม
ยินดีต้อนรับสู่ Lucifer World
กฏของเว็บนี้ มีไม่มากไม่มายครับ แค่อย่าใช้คำหยาบคาย ห้ามพูดเรื่องเกี่ยวกับการเมือง หรือทำให้ทะเลาะกัน ก็เพียงพอแล้วครับ

สิทธิพิเศษสำหรับสมาชิกเว็บ
1. มีสิทธิ์ได้รับข่าวการแจก AC / Item Code หรือ ของพรีเมียมทาง E mail ที่ได้ลงทะเบียนไว้
2. มีสิทธิ์ได้ร่วมออกงานกับผมและทีมงานของเกมนั้นๆ โดยการสุ่มเลือกสมาชิก
3. มีสิทธิ์เข้าร่วมชิงของรางวัลพรีเมียมพิเศษต่างๆจากค่ายเกม
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

Data Base Game Online [ MMORPG ]

บ้านค้นหาLatest imagesสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

ปัญหา((คอมพิวเตอร์))นะขอรับ ไม่ใช่ปัญหาหัวใจ เหอะๆ

Go down 
2 posters
ผู้ตั้งข้อความ
G7C136
Mod
Mod
G7C136

คะแนนความประพฤติ : 4
: 44
ที่อยู่ : เมื่อก่อนอยู่บนดิน แต่ตอนนี้ อยู่บนซีเมนต์ขอรับกระผม

ปัญหา((คอมพิวเตอร์))นะขอรับ ไม่ใช่ปัญหาหัวใจ เหอะๆ Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: ปัญหา((คอมพิวเตอร์))นะขอรับ ไม่ใช่ปัญหาหัวใจ เหอะๆ   ปัญหา((คอมพิวเตอร์))นะขอรับ ไม่ใช่ปัญหาหัวใจ เหอะๆ EmptyMon Nov 30, 2009 9:53 pm

เอาเป็นว่าเรามาเข้าเรื่องกันเลยนะครับ ผมขี้เกียจอ้อมโลก ผมขอเริ่มจากปัญหาเกี่ยวกับ Window XP กันก่อนนะครับ (ใช้เยอะกันทั่วโลก มากถึง 77.23% )
ปัญหาที่ 1 เข้าWindow ไม่ได้ (เกิดหลังจากลงโปรแกรม ใด โปรแกรมนึงไปนะขอรับ)
วิธีแก้ 1 คือ เข้าสู้ Window ด้วย safe mode
1 ขณะเปิดเครื่อง ให้กด F8 นะขอรับ (ตอนกำลังเป็นหน้าจอดำๆ แล้วดัง ตี๊ด ก็กดไปเลยครับ จะกด รัวๆ ก็ไม่ว่าขอรับ)
2 เลือก safe mode แล้วรอโหลด ซักครู่นะขอรับ
3 คลิกที่ชื่อ Administrator (ถ้ามีรหัสผ่าน ก็ใส่ไปนะขอรับ)
4 คลิก คำว่า Yes ก็จะเข้า safe mode แล้วล่ะขอรับ
(ข้อ 1-ข้อ 4 คือ วิธีการเข้าสู่ Window โดยเข้าแบบ safe mode นะขอรับ จำกันไว้ให้ดีๆ ล่ะ)
5 ไปลบโปรแกรมตัวปัญหากันเลยครับ โดยการเข้าที่ Start แล้วไปที่ control Panel นะขอรับ
6 เข้าไปที่ Add Remove Program
7 จากนั้นก็หาโปรแกรมตัวปัญหา แล้วก็จัดการ Remove มันทิ้งไปเลยขอรับ
8 จากนั้นก็ ออกจากโปรแกรมนั้น แล้วก็ Restart เพื่อเข้าสู่ Window แบบปกติได้เลยขอรับกระผม

วิธีแก้ 2 คือ การย้อนเวลา ( ให้คอมนะครับ )
1 เข้า safe mode ด้วยวิธีการข้างต้น
2 เข้าไปที่ start > All program > Accessories > system tools > system restore
3 คลิก Next ไปโลดเลยขอรับ
4 จากนั้นก็เลือกวันที่ก่อนที่ Window จะเสีย
5 จากนั้นก็ คลิก Next โลดไปเลยขอรับ
6 เครื่องก็จะเริ่มกู้ระบบ จนเสร็จแล้ว เครื่องจะ restart เองเลยนะขอรับ
7 หลังจากนั้นก็เข้าสู้ Window ตามปกติได้เลยขอรับ
(ตอกย้ำเพิ่มเติม : วิธีการย้อนเวลานี้ สามารถย้อนกลับไปก่อนเครื่องจะเจ้งได้ หรือ กู้ข้อมูลที่ถูกลบไป คืนมาได้นะขอรับกระผม)
----------------------------------------
ปัญหาที่ 2 ลืมรหัสผ่านเข้า Window (วิธีกันลืมก็คือ เขียนติด หน้าผาก ไม่ก็เขียนติดก้นกันไปเลยขอรับ)
วิธีแก้ปัญหาก็คือ เข้า Safe mode ด้วยวิธีข้างบนสุดเลยขอรับ
1 หลังจากเข้า safe mode แล้วก็ จัดการเข้าไปที่ Control Panel
2 เข้าไปที่ Icon ที่ชื่อ User Accounts
3 คลิกชื่อผู้ใช้ที่ได้ตั้ง รหัสผ่านไว้(แต่ดันลืม) นั้น โดยมีข้อสังเกตง่ายๆ ก็คือ จะมีประโยคที่ว่า "Password Protected"
4 คลิกที่ Remove the password
5 แล้วก็คลิก Remove the password อีกรอบนะขอรับ
6 จากนั้นก็ Restart จะสามารถเข้าสู่ Window ได้ตามปกติแล้วล่ะขอรับกระผม
----------------------------------------
ปัญหาที่ 3 พิมพ์ ภาษาไทยไม่ได้ กดปุ่ม ~ แล้วก็ไม่เปลี่ยนภาษา
วิธีแก้นั้นง่ายมากๆ เลยล่ะครับ ไม่ต้องเข้า safe mode ก็ได้นะขอรับ
1 เข้าไปที่ control panel (อะไรพังก็เข้าที่นี่แหละขอรับ)
2 ถ้าหากเข้าไปแล้วเป็นแบบ Category view(แบบที่มันจัดเป็นหัวข้อให้น่ะครับ ข้างบนจะเขียนว่า Pick a Category)
ให้เข้าไปที่ Date, time, Language, and Regional Options
3 เข้าไปที่ Regional and Language Options ถ้าเป็นแบบ Classic view แบบที่มันไม่ได้จัดหัวข้อให้ มีแต่ Icon ล้วนๆ เลยน่ะแหละขอรับ ก็ให้เข้าไปที่ Regional and Language Options เลยนะขอรับ)
4 คลิกแท็บข้างบนที่ชื่อ Languages (แปลว่า ภาษานาขอรับ )
5 คลิกเครื่องหมายถูกหน้าหัวข้อ Install Files for complex script.........(including Thai)
6 แล้วจะมีหน้าต่าง Install Supplemental..... ขึ้นมา ให้กด OK ไปเลยขอรับ
7 คลิกที่ปุ่ม Apply แล้วจะมีหน้าต่างขึ้นมา ก็ให้คลิก Yes แล้วเครื่องก็จะ Restart เอง ก็เป็นอันจบแค่นี้แหละขอรับ
ส่วนวิธีที่ปรับให้ใช้ปุ่ม ~ ในการสลับภาษา ไทย-อังกฤษ นั้น โดยต้องทำวิธีเข้าต้นเสร็จแล้วนะครับ หรืออาจจะไม่ทำก็ได้ ถ้าหากทำวิธีที่จะกล่าวต่อไปนี้ แล้วไม่เจอ ภาษาไทยล่ะก็ ให้ทำตามวิธีข้างต้นไปเลยครับ
1 เข้าไปที่ Regional and Language Options ด้วยวิธีที่กล่าวไว้ข้างต้นในปัญหาที่ 3 นี้นะครับ
2 คลิกที่Tabข้างบนที่ชื่อ Advanced
3 คลิก Thai ในช่องนะขอรับ แต่ไม่ใช่ช่องที่มีเครื่องหมายเช็คถูกอยู่นะ แต่เป็นช่องข้างบนน่ะขอรับ
4 คลิกที่ปุ่ม Apply จะมีหน้าต่างเด้งขึ้นมา ให้คลิก Yes แล้วจะมีหน้าต่างให้กด Yes เพื่อ restart คอมใหม่อีกครั้เป็นอันจบขอรับการผม
-----------------------------------------
วันนี้เอาไว้แค่นี้ก่อนนะครับ ขี้เกียจพิมพ์แล้วล่ะขอรับ เอาไว้ต่อวันหลังนะขอรับกระผม
ขึ้นไปข้างบน Go down
G7C136
Mod
Mod
G7C136

ที่อยู่ : เมื่อก่อนอยู่บนดิน แต่ตอนนี้ อยู่บนซีเมนต์ขอรับกระผม

ปัญหา((คอมพิวเตอร์))นะขอรับ ไม่ใช่ปัญหาหัวใจ เหอะๆ Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ปัญหา((คอมพิวเตอร์))นะขอรับ ไม่ใช่ปัญหาหัวใจ เหอะๆ   ปัญหา((คอมพิวเตอร์))นะขอรับ ไม่ใช่ปัญหาหัวใจ เหอะๆ EmptyFri Dec 11, 2009 4:36 pm

ความรู้เพิ่มเติม
หากอยากรู้ว่ามีใครมาแอบใช้เครื่องเวลาที่เราไม่อยู่รึปล่าว มีวิธีดังนี้นะขอรับ
1 คลิกปุ่ม start > Run
2 พิมพ์คำว่า eventvwr ลงไปในช่อง แล้วกด OK
3 คลิกที่ System (ทางด้านซ้ายนะขอรับ)
4 ตรวจดูช่วงวันที่ เวลาที่เราไม่อยู่ หากเจอคำว่า eventlog (ในแถว Source )แสดงว่าเครื่องถูกเปิดใช้งานนะขอรับกระผม
G7C136
Mod
Mod
G7C136

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ปัญหา((คอมพิวเตอร์))นะขอรับ ไม่ใช่ปัญหาหัวใจ เหอะๆ   ปัญหา((คอมพิวเตอร์))นะขอรับ ไม่ใช่ปัญหาหัวใจ เหอะๆ EmptyFri Dec 11, 2009 4:48 pm

ปัญหา หน้าเว็บจำ Password ที่เคยกรอกไว้ ตอนที่ log in เข้าเว็บไหนซักเว็บนึง มีวิธีแก้คือ
1 เปิดหน้าต่าง Internet Explorer ขึ้นมา
2 คลิกเมนู Tool > Internet Options...
3 เลือกแท็บ Content
4 คลิกที่ปุ่ม Autocomplete...
5 จากนั้นจะมีหน้าต่างขึ้นมา ให้คลิกเอาเครื่องหมายถูกหน้า User name and passwords on forms ออกแล้วกดOK ไปโลดตลอกทางที่มี OK ให้กด ก็พอแล้วล่ะขอรับกระผม
SaintLucifer
Admin
Admin
SaintLucifer

คะแนนความประพฤติ : 37
: 39

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ปัญหา((คอมพิวเตอร์))นะขอรับ ไม่ใช่ปัญหาหัวใจ เหอะๆ   ปัญหา((คอมพิวเตอร์))นะขอรับ ไม่ใช่ปัญหาหัวใจ เหอะๆ EmptyFri Dec 11, 2009 4:53 pm

*0* โอ้ วันนี้ ว่างใช่มั้ยนิ 555
https://saintlucifer.thai-forum.net
G7C136
Mod
Mod
G7C136

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ปัญหา((คอมพิวเตอร์))นะขอรับ ไม่ใช่ปัญหาหัวใจ เหอะๆ   ปัญหา((คอมพิวเตอร์))นะขอรับ ไม่ใช่ปัญหาหัวใจ เหอะๆ EmptyFri Dec 11, 2009 4:59 pm

เวลาเข้าเว็บของต่างประเทศโดยใช้ IE แล้วตัวหนังสือ อ่านไม่ออก Font เป็นภาษายึกยือ หรือ ภาษาต่างดาว แก้โดย
1 เลือกเมนู View ที่อยู่ด้านบน
2 ไปที่ Encoding > more > แล้วเลือกภาษาตามใจชอบเลยขอรับกระผม
G7C136
Mod
Mod
G7C136

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ปัญหา((คอมพิวเตอร์))นะขอรับ ไม่ใช่ปัญหาหัวใจ เหอะๆ   ปัญหา((คอมพิวเตอร์))นะขอรับ ไม่ใช่ปัญหาหัวใจ เหอะๆ EmptyFri Dec 11, 2009 4:59 pm

ก็ว่างนิดๆ นะขอรับกระผม
G7C136
Mod
Mod
G7C136

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ปัญหา((คอมพิวเตอร์))นะขอรับ ไม่ใช่ปัญหาหัวใจ เหอะๆ   ปัญหา((คอมพิวเตอร์))นะขอรับ ไม่ใช่ปัญหาหัวใจ เหอะๆ EmptyFri Dec 11, 2009 5:36 pm

ปัญหาเกี่ยวกับ Flash Drive โดยเวลาที่คลิกเข้าแฟลชไดร์ เกิดมีหน้าต่างเด้งขึ้นมา เขียนว่า
Can not find script file "G:\KillVBS.vbs".
1 คลิกที่ปุ่ม Start > Run...
2 พิมพ์ regedit แล้วกด OK
3 เข้าไปที่ HKEY_LOCAL_MACHINE แล้วจะมีแยกออกมาอีกให้เข้าไปที่ SOFTWARE แล้วไปที่ Microsoft แล้วไปที่ Windows NT แล้วไปที่ CurrentVersion แล้วไปที่ Winiogon
4 หาไฟร์ที่ช่องทางขวาที่ชื่อ Userinit แล้วดับเบิลคลิกเข้าไป
5 เปลี่ยนค่าในช่องนั้นให้เป็น Value data: ให้เป็น C:\WINDOWS\system32\userinit.exe, แล้วคลิก OK
6 เมื่อเสร็จแล้วก็ให้ปิดหน้าต่างแล้วรีสตาร์ทเครื่อง
7 เมื่อเปิดคอมใหม่ให้เข้าไปที่ My computer
8 เลือกเมนู Tools > Folder Options...
9 เลือกแท็บ View แล้วคลิกเลือก Show hidden files and folders (หาเอาเองนะขอรับ)
10 เอาเครื่องหมายถูกออกหน้าข้อความว่า Hide extensions for known file types และ Hide protected operating system files (Recommended)
11 คลิกปุ่ม OK
12 เข้าไปที่หน้าจอ Registry Editor ตามขั้นตอนที่ 1-2
13 คลิกที่ My computer 1 ครั้ง
14 คลิกเมนู Edit > Find...
15 ในช่อง Find what: ให้พิมพ์ killvbs แล้วคลิกปุ่ม Find Next แล้วรอซักครู่
16 เมื่อเจอไฟร์แล้วให้กดปุ่ม Delete แล้วกด OK ไปโลดเลยขอรับ
17 ค้นหาต่อไปเรื่อยๆ โดยการกด F3 แล้วก็ลบต่อไปเรื่อยๆ
18 หากมีหน้าต่าง Registry Editor ขึ้นมาว่า Finished searching ..... ให้คลิกปุ่ม OK เป็นอันจบขอรับกระผม

ปัญหา((คอมพิวเตอร์))นะขอรับ ไม่ใช่ปัญหาหัวใจ เหอะๆ
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1
 Similar topics
-
» ประกาศ Server ที่จะเล่น
» หนังเรื่อง Pearl Harbor นะขอรับ เอามาดูกันแก้เบื่อ